THE STAR OF NSC
ขอเชิญชวน รุ่นพี่ บอกเล่าเรื่องราว ประสบการณ์ดีๆ
ที่ได้รับจากการเข้าร่วมแข่งขันโครงการการแข่งขันพัฒนา
โปรแกรมคอมพิวเตอร์แห่งประเทศไทย (NSC)
เพื่อเป็นแรงบันดาลใจให้รุ่นน้อง
ดร.ยอดธง รอดแก้ว
รางวัลที่ 1 NSC1999 (2542)ความสำเร็จ
- TAM2006 Finalist (SIPA SuperPitch)- TAM2007 รางวัล 50,000 บาท (SIPA SuperPitch)
- รางวัล "Special International Prize" in Art & Technology Tohoku 2010 Contest, Japan
นายสุธา เหลือลมัย
รางวัลที่ 2 โปรแกรมเพื่อช่วยคนพิการ นักศึกษา NSC1999 (2542)ความสำเร็จ
- รางวัลที่ 1 การประกวดสื่อคอมพิวเตอร์ช่วยสอน โล่พระราชทานจากสมเด็จพระบรมโอรสาธิราชสยามมกุฎราชกุมาร พ.ศ. 2545- รางวัลรองชนะเลิศ การประกวดสื่อคอมพิวเตอร์ช่วยสอนระดับชาติของกระทรวงศึกษาธิการ พ.ศ.2545
นายเพิ่มบุญ เอี่ยมสุภาษิต
รางวัลที่ 1 โปรแกรมเพื่อช่วยคนพิการ นักศึกษา NSC2000 (2543)ความสำเร็จ
- Java Master 2004, Munich Germany รางวัลชนะเลิศ Best Entertainment App.- Samart Innovation Awards 2004 รางวัล Entertainment Application Silver Award (Professional) และรางวัล Innovative Software App. Popular Vote
นายปิฐิพงศ์ กันทะวงศ์
รางวัลที่ 1 โปรแกรมเพื่อความบันเทิง นักศึกษา NSC2005 (2548)ความสำเร็จ
- TICTA 2005 รางวัล Winner Awards ประเภท Tertiary Student Project- APICTA 2005 รางวัล Merit Awards ประเภท Tertiary Student Project
- Dare to be Digital, Scotland UK 2005 รางวัล Best International Scholar Award
นายอัจฉริยะ ดาโรจน์
รางวัลที่ 2 โปรแกรมตัดคำภาษาไทย NSC2009 (2552)ความสำเร็จ
- TICTA 2007 รางวัล Merit Awards ประเภท Education and Training- TICTA 2008 รางวัล Winner Awards ประเภท Education and Training
- ตัวแทนประเทศไทยเข้าร่วมการประกวด APICTA 2008 ณ ประเทศอินโดนีเซีย
- รางวัลชนะเลิศ ในโครงการ Commart Innovation 2008 ประเภทซอฟต์แวร์
นายกฤษฎิ์ คำตื้อ
รางวัลที่ 1 โปรแกรมเพื่อส่งเสริมการเรียนรู้ นักศึกษา NSC2006 (2549)ความสำเร็จ
- รางวัลดีเด่นจากคณะวิทยาศาสตร์ มหาวิทยาลัยขอนแก่นในผลงานวิจัยประเภท คณิตศาสตร์ ฟิสิกส์ และ วิทยาการคอมพิวเตอร์ 2550- กรรมการผู้จัดการ บริษัท ไซแมท บิสสิเนส กรุ๊ป จำกัด
นายเนนิน อนันต์บัญชาชัย
รางวัลที่ 1 โปรแกรมเพื่อส่งเสริมการเรียนรู้ NSC2007 (2550)ความสำเร็จ
- First Place Winner, Thailand Game Developer Challenge 2008- Third Place Winner, Offline Game, SIPA Game Award 2009
- First Prize Award, Microsoft Dream-Build-Play 2010 (World-wide)
นายอานนท์ ตั้งสถิตพร
รางวัลที่ 1 โปรแกรมเพื่อความบันเทิง นักศึกษา NSC2009 (2552)ความสำเร็จ
- TICTA 2009 รางวัล Merit Awards ประเภท Start-up Company- กรรมการผู้จัดการ บริษัท อโยเดีย จำกัด
นายชาญศักดิ์ ศรีสวัสดิ์สกุล
รางวัลที่ 2 โปรแกรมเพื่อประยุกต์ใช้งานนักเรียน NSC2001 (2544)ความสำเร็จ
- รางวัลที่ 2 การแข่งขัน Microsoft Office Specialist (MOS) Olympic 2005- รางวัลที่ 2 Samart Innovation Award 2006 (Bronze Award)
- ได้รับคัดเลือกจาก Intel Technology Thailand เป็นตัวแทนนักเรียนไทย 1 ใน 10 คนเพื่อไปฝึกงานที่ Intel Bangalore India เป็นเวลา 1 ปี
นายกอบกฤตย์ วิริยะยุทธกร
รางวัลที่ 2 โปรแกรมประยุกต์ใช้งานสำหรับลินุกซ์ นักศึกษา NSC2008 (2551)ความสำเร็จ
- ได้รับทุนการศึกษาระดับปริญญาโท สาขาสมองกลฝังตัว (Embedded System) ภายใต้โครงการ TAIST-Tokyo Tech ระหว่างปี 2008-2009นายวิทวัส จิตกฤตธรรม
รางวัลที่ 2 โปรแกรมวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี NSC2009 (2552)ความสำเร็จ
- ได้รับทุนสนับสนุนการวิจัยปริญญานิพนธ์ โครงการสร้างปัญญาวิทย์ ผลิตนักเทคโน (YSTP) จาก สวทช. พ.ศ. 2551- ได้รับทุน Okazaki Kaheita เพื่อศึกษาปริญญาโท ณ ประเทศญี่ปุ่น 2553
นายธีระพล วัธนเวคิน
รางวัลที่ 2 โปรแกรมประยุกต์ใช้งานสำหรับลินุกซ์ นักศึกษา NSC2009 (2552)ความสำเร็จ
- 2nd Place World Robocup Soccer 2008: Small Size League @ Atlanta, USA- 1st Place World Robocup Soccer 2009: Small Size League @ Suzhou, China
- รางวัล Bronze Awards พัฒนาโปรแกรมบนมือถือ Samart Innovation Awards 2008
- รับพระราชทานรางวัลกลุ่มเยาวชนดีเด่นแห่งชาติ สาขาสิ่งประดิษฐ์และนวัตกรรม ประจำปี 2551
นายรุ่งโรจน์ จินตเมธาสวัสดิ์
รางวัลที่ 2 โปรแกรมประยุกต์ใช้งานสำหรับลินุกซ์ นักศึกษา NSC2010 (2553)ความสำเร็จ
- ได้รับทุนสนับสนุนการวิจัยปริญญานิพนธ์ โครงการสร้างปัญญาวิทย์ ผลิตนักเทคโน (YSTP) จาก สวทช. พ.ศ. 2550- Microsoft Thailand Imagine Cup 2009 รางวัลที่ 4 ประเภท Software Design
- Microsoft Thailand Imagine Cup 2010 รางวัลที่ 2 ประเภท Software Design
นายศุภศรณ์ สุวจนกรณ์
รางวัลที่ 1 โปรแกรมเพื่อความบันเทิง นักเรียน NSC2005 (2548)ความสำเร็จ
- APICTA 2005 รางวัล Merit Awards ประเภท Secondary Student Project- การแข่งขันคอมพิวเตอร์โอลิมปิกระหว่างประเทศพ.ศ. 2549 Mexico รางวัลเหรียญทองแดง
- Ars Design Award 2010 for Mac OS X software, USAรางวัล Runner-up ประเภท Best Student-created Mac OS X App (June 2010)
นายศุภศักดิ์ กุลวงศ์อนันชัย
รางวัลที่ 1 โปรแกรมวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี NSC2003-04 (2546-47)ความสำเร็จ
- เข้าร่วมโครงการ JSTP ของสวทช. รุ่น 5 ระยะยาว ปีพ.ศ. 2546- Intel ISEF 2002, USA รางวัล Special Awards"Best Use of Personal Computer"
- เยาวชนดีเด่นแห่งชาติ สาขาคณิตศาสตร์ วิทยาศาสตร์ คอมพิวเตอร์ เทคโนโลยี สิ่งประดิษฐ์ทางวิทยาศาสตร์ ประจำปี 2545
นายณัฎฐ์ ปิยะปราโมทย์
รางวัลที่ 1 โปรแกรมเพื่อประยุกต์ใช้งาน นักเรียน NSC2007 (2550)ความสำเร็จ
- เข้าร่วมโครงการ JSTP ของสวทช. รุ่น 6 ระยะยาว ปีพ.ศ. 2547- Intel ISEF 2006, USA รางวัล Grand Award อันดับที่ 4Special Awards อันดับที่ 1 จาก Association for Computing MachinerySpecial Awards จาก American Association for Artificial Intelligence
- APICTA 2007, Singaporeรางวัล Winner Awards ประเภท Secondary Student Project
นายพีรเดช บางเจริญทรัพย์
รางวัลที่ 3 โปรแกรมตัดคำภาษาไทย NSC2010 (2553)ความสำเร็จ
- เข้าร่วมโครงการ JSTP ของสวทช. รุ่น 10 ระยะยาว ปีพ.ศ. 2551- ตัวแทนประเทศไทยเข้าร่วมการแข่งขัน Intel ISEF 2007 ณ เมือง Albuquerque มลรัฐ New Mexico สหรัฐอเมริกา
- นำเสนอผลงานในงานประชุมวิชาการ JCSSE 2008, ISBME 2008, BMEiCON 2009 และ SNLP 2009